IDAN KYAUTA DA KYAUTA

MENE NE CIKIN CIKI?

Ana haifar dashi ta hanyar muhalli da kwayoyin halitta kuma matsala ce ta hangen nesa wanda ke haifar da damuwa na gani iri-iri. Gashin idanu, membranes, ruwan tabarau da kowane nau'in ƙwayoyin jijiya a cikin ido ana ɗaukarsu azaman cututtukan ido.



MAGANIN CUTAR CUTAR

Abubuwan da suka faru kamar raunin gani na kowane ido, ɓoyewa a cikin ido, ƙonawa ko ƙararraki masu kama da juna shine ainihin alamun. Alamomin cututtukan idanu sune matsaloli kamar nauyi, jin zafi, jin kamar jikin wata ƙasa ya tsere, amai da makarkashi a idanu, kumburin filin gani da ido, ƙarancin gani, ƙananan kumburi a kumburi.

Sakamakon Cutar Cutar

Halittar jini ko abubuwan da suka shafi muhalli. Idan kana buƙatar duba abubuwan da ke haifar da cututtukan ido na gama gari; yin aiki a cikin yanayin ƙasa mai ƙarancin haske ko haske wanda ke sa wahalar gani, lalacewa ta hanyar lalacewa ta jiki, sinusitis, ciwon kai, mura, sakamako na mura ko cututtukan ƙwayar cuta, ambaliya a cikin hawaye ko bushewar haɓaka ta hanyar abubuwan muhalli Cututtukan kamar su ciwon sukari, cututtukan zuciya, da cututtukan ƙwayar cuta suna daga cikin abubuwan da ke haifar da cututtukan idanu.

ABUBUWAN CUTAR CIKI

Glaucoma
Cutar, wanda kuma ana kiranta tashin hankali na ido, yana haifar da wahalar gani, ciwon kai mai zafi da ciwon ido sakamakon asarar jijiyoyi tare da kara karfin ido. Yana haifar da matsin lamba na ciki ta hanyar sanya ruwan fitar dashi saboda toshewar tsari a cikin tashoshin da zasu gudana a tashoshin da ke barin daskararwar hanji.

cataract

Cutar, wanda kuma za'a iya fassara shi azaman labulen da ke gangarowa cikin ido, cuta ce da ta fi yawan mutane a cikin masu tsufa da kuma masu ciwon sukari. Yayinda ruwan tabarau yake hasarar bayyanarsa, yana ci gaba da jin zafi da sauri. Yana haifar da tsananin haske da ji na gani zuwa haske.

Makafin launi (Daltonism)

Cutar cuta ce da ke haɓakawa saboda gaskiyar cewa babu orancin ko alamu waɗanda ke bambanta launi a cibiyar gani kuma gaba ɗaya na ci gaba ta hanyar asalinsu. Gabaɗaya, ɗayan launuka launuka masu launin ja, kore da shuɗi ba za a iya rarrabe su ba saboda bayyanar.

strabismus

Gabaɗaya, a cikin haihuwa, sakamakon cuta ko ƙaddarar cutar da lalacewa ta ƙasa shine wani nau'in cutar da ke hana idanu kallon layi ɗaya zuwa wani abu.

Allergic conjunctivitis

Yawancin cututtukan idanu na yau da kullun suna faruwa ne saboda rashin lafiyar ido. Cutar Allergic Conjunctivitis, kuma ana kiranta da Ciwon Mara na Al'aura, watau Spring Eye Allergy, rashin lafiyan ido na bazara wanda ya haifar da yanayin zafi ko bushe, yana daga cikin cututtukan ido da suka zama ruwan dare.

na Ektropiy

Motsin fatar ido, wanda na iya faruwa saboda tsufa, ko kuma fashewar fatar ido, sanannen cutar ido ce.

Digiri na Macular

Cutar na faruwa koyaushe bayan shekarun 50 kuma ana kiranta da cutar tabo. Cutar ta ƙunshi asalin retinal.

Keratoconus

Wannan yanayin, wanda ake kira sharpening corneal, ya haifar da bakin ciki na cornea da karkatar da hankalin cornea. 12 - 20 ya bayyana a cikin kewayon shekaru, yayin da 20 - 40 yana ci gaba cikin sauri a cikin kewayon shekaru. A tsari na gaba, ya zama mai tsauri. 2000 - 3000 cuta ce ta kowa a cikin mutum.
Hordoleum
Cutar, wanda aka sani da salo ko turawa, ta fara nuna kanta a matsayin ja a idanu. Sannan, kumburin ido ya bayyana kanta. Game da saduwa da ruwa ko taɓawa, yakan haifar da zafi.

uveitis

Yana faruwa ne sakamakon kumburi É“angaren uvea wanda ke ba da gani a ido. Ba a san ainihin musabbabin abin da ya haddasa ba.

Slon Ruwa

A cikin yara, cutar da ke faruwa yayin binciken ido a ƙuruciya shine yanayin da ido ɗaya ke da hangen nesa kaɗan da ɗayan. A cikin wannan cuta 7 - 8 yana gabatar da iyakokin shekaru. Bayan wannan tsari, ana iya jinkirta maganin cutar.

Bayanin Harshe

Idan rabuwa da kashin baya daga hanyoyin jini yakan faru ne lokacin da ba zai iya biyan bukatun abinci da iskar oxygen ba. Haske na walƙiya, saukar da ƙima na gani, yake bayyana kamar abubuwa masu tashi a fagen gani.

myopia

Ba a iya hango nesa nesa a bayyane. Baya ga abubuwan halittar gado, abubuwa daban daban na muhalli, gami da sauran abubuwan kiyaye muhalli, suna da tasiri.
Abubuwan Gudun
Lokacin da aka lura da wurare masu haske, haka lamarin yake cewa abubuwa daban-daban suna tashi a fagen kallon.

Astigmatism

Rashin rikitarwa na yau da kullun da hangen nesa mai haske a cikin matattarar bargon yana haifar da haifarwar inuwa, ciwon kai da matsin lamba a cikin ido.

Makafin Dare

Hakanan ana kiranta da baki baki. Ana haifar da lalacewar sel na gani wanda ke ba da hangen nesa a cikin duhu. Yana da tasiri kamar faÉ—uwa da dare, rikicewar hangen nesa dare da wahala lokacin shigar daga duhu zuwa yanayin duhu.
Kwayar cutar kansa (Hyperopia)
Matsaloli a cikin ganin abubuwa na kusa, wahalar karanta ƙananan rubuce rubuce, ciwon kai, bushewar ido.
Rashin ciwon sukari
Ana haifar da cutar sankara.
Cututtukan ido
Sanadin harba da tunatarwa.
blepharitis
An bayyana shi azaman kumburin ido.

RUHU CIKIN Cutar Cutar

Babban hanyoyin magance cutar cututtukan ido; gwajin asarar gani, gwajin bugun ciki da na'urar da ke sa ma'auni na ido da daliba tare da kwayoyi da ke faduwa da daliban ido ta hanyar fadada darajar juyawar haske, jarrabawar baya, jarrabawar jijiya sune manyan hanyoyin ganowa.



Hakanan kuna iya son waÉ—annan
sharhi